प्रतल आकृती MCQ Quiz in मराठी - Objective Question with Answer for Plane Figures - मोफत PDF डाउनलोड करा
Last updated on Jun 28, 2025
Latest Plane Figures MCQ Objective Questions
प्रतल आकृती Question 1:
55 मीटर बाजू असलेल्या एका चौरसाकृती मैदानाभोवती 18 किमी/तास वेगाने धावत असलेल्या मुलाला एक पूर्ण फेरी मारण्यासाठी किती सेकंद लागतील?
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 1 Detailed Solution
दिलेले आहे:
चौरसाकृती मैदानाची बाजू = 55 मीटर
मुलाचा वेग = 18 किमी/तास = 18 × 1000 / 3600 मीटर/सेकंद = 5 मीटर/सेकंद
वापरलेले सूत्र:
लागणारा वेळ = एकूण अंतर / वेग
गणना:
चौरसाकृती मैदानाची परिमिती = 4 × बाजू
परिमिती = 4 × 55
परिमिती = 220 मीटर
लागणारा वेळ = एकूण अंतर / वेग
⇒ लागणारा वेळ = 220 / 5
⇒ लागणारा वेळ = 44 सेकंद
मुलाला चौरसाकृती मैदानाभोवती एक पूर्ण फेरी मारण्यासाठी 44 सेकंद लागतील.
प्रतल आकृती Question 2:
38 मीटर बाजू असलेल्या एका चौरसाकृती मैदानाभोवती 6 किमी/तास वेगाने धावत असलेल्या एका मुलाला एक पूर्ण फेरी करण्यासाठी किती सेकंद लागतील?
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 2 Detailed Solution
दिलेले आहे:
चौरसाकृती मैदानाची बाजू = 38 मीटर
मुलाचा वेग = 6 किमी/तास
वापरलेले सूत्र:
एक फेरी पूर्ण करण्यासाठी लागणारा वेळ = अंतर / वेग
गणना:
एका फेरीत कापलेले अंतर = चौरसाकृती मैदानाची परिमिती
परिमिती = 4 × बाजू = 4 × 38 = 152 मीटर
मीटर/सेकंद मध्ये मुलाचा वेग = किमी/तास मध्ये वेग × (1000 / 3600)
वेग = 6 × (1000 / 3600) = 5/3 मीटर/सेकंद
लागणारा वेळ = अंतर / वेग
⇒ लागणारा वेळ = 152 / (5/3) = 152 × (3/5)
⇒ लागणारा वेळ = 456 / 5 = 91.2 सेकंद
त्या मुलाला चौरसाकृती मैदानाभोवती एक फेरी पूर्ण करण्यासाठी 91.2 सेकंद लागतील.
प्रतल आकृती Question 3:
PQRS हा एक समांतरभुज चौकोन आहे, PX ⊥ SR आणि RY ⊥ PS आहे. जर PQ = 21 सेमी, PX = 8 सेमी आणि RY = 12 सेमी असेल, तर PS काढा.
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 3 Detailed Solution
दिलेले आहे:
PQRS हा एक समांतरभुज चौकोन आहे.
PQ = 21 सेमी
PX ⟂ SR
RY ⟂ PS
PX = 8 सेमी
RY = 12 सेमी
वापरलेले सूत्र:
समांतरभुज चौकोनाचे क्षेत्रफळ = पाया × उंची
गणना:
PQ आणि PX वापरून क्षेत्रफळ:
क्षेत्रफळ = PQ × PX
⇒ क्षेत्रफळ = 21 सेमी × 8 सेमी
⇒ क्षेत्रफळ = 168 सेमी2
PS आणि RY वापरून क्षेत्रफळ:
क्षेत्रफळ = PS × RY
⇒ 168 सेमी2 = PS × 12 सेमी
⇒ PS = 168 सेमी2 ÷ 12 सेमी
⇒ PS = 14 सेमी
∴ पर्याय (1) योग्य आहे.
प्रतल आकृती Question 4:
6 सेमी बाजू असलेल्या समभुज त्रिकोणाची परिमिती काढा.
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 4 Detailed Solution
दिलेले आहे:
समभुज त्रिकोणाची बाजू = 6 सेमी.
वापरलेले सूत्र:
समभुज त्रिकोणाची परिमिती = 3 × बाजूची लांबी
गणना:
बाजूची लांबी = 6 सेमी
परिमिती = 3 × 6
⇒ परिमिती = 18 सेमी
समभुज त्रिकोणाची परिमिती 18 सेमी आहे.
प्रतल आकृती Question 5:
47 सेमी आणि 48 सेमी कर्णांची लांबी असलेल्या समभुज चौकोनाचे क्षेत्रफळ (सेमी2 मध्ये) शोधा.
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 5 Detailed Solution
दिलेले आहे:
समभुज चौकोनाचे कर्ण, d1 = 47 सेमी आणि d2 = 48 सेमी
वापरलेले सूत्र:
समभुज चौकोनाचे क्षेत्रफळ = (1/2) × d1 × d2
गणना:
क्षेत्रफळ = (1/2) × 47 सेमी × 48 सेमी
⇒ क्षेत्रफळ = (1/2) × 2256 सेमी2
⇒ क्षेत्रफळ = 1128 सेमी2
∴ पर्याय (4) योग्य आहे.
Top Plane Figures MCQ Objective Questions
चौरस मैदानाच्या सभोवतालच्या मार्गाची रुंदी 4.5 मीटर आहे आणि त्याचे क्षेत्रफळ 105.75 मीटर 2 आहे. 100 प्रति मीटर दराने शेताला कुंपण घालण्याची किंमत किती असेल?
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 6 Detailed Solution
Download Solution PDFदिलेल्याप्रमाणे:
चौरस मैदानाभोवती मार्गाची रुंदी = 4.5 मीटर
मार्गाचे क्षेत्रफळ = 105.75 चौरस सेमी
वापरलेले सूत्र:
चौरसाची परिमिती = 4 × बाजू
चौरसाचे क्षेत्रफळ = (बाजू)2
गणना:
समजा, मैदानाची प्रत्येक बाजू = x
तर, मार्गासह प्रत्येक बाजू = x + 4.5 + 4.5 = x + 9
म्हणून, (x + 9)2 - x2 = 105.75
⇒ x2 + 18x + 81 - x2 = 105.75
⇒ 18x + 81 = 105.75
⇒ 18x = 105.75 - 81 = 24.75
⇒ x = 24.75/18 = 11/8
∴ चौरस मैदानाची प्रत्येक बाजू = 11/8 मीटर
परिमिती = 4 × (11/8) = 11/2 मीटर
म्हणून, कुंपण घालण्याचा खर्च = (11/2) × 100 = 550 रुपये
∴ मैदानास कुंपण घालण्याचा खर्च 550 रुपये आहे.
Shortcut Trick
अशा प्रकारच्या प्रश्नांमध्ये,
चौरसाच्या बाहेरील मार्गाचे क्षेत्रफळ आहे,
⇒ (2a + 2w)2w = 105.75
येथे, a ही चौरसाची बाजू आहे आणि w ही चौरसाची रुंदी आहे
⇒ (2a + 9)9 = 105.75
⇒ 2a + 9 = 11.75
⇒ 2a = 2.75
चौरसाची परिमिती = 4a
⇒ 2 × 2a = 2 × 2.75 = 5.50
कुंपण घालण्याचा खर्च = 5.50 × 100 = 550
∴ मैदानास कुंपण घालण्याचा खर्च 550 रुपये आहे.
एका वर्तुळकंसाची लांबी 4.5π सेमी आहे आणि त्याद्वारे तयार केलेल्या क्षेत्राचे क्षेत्रफळ 27π सेमी2 आहे. तर त्या वर्तुळाचा व्यास (सेमीमध्ये) किती?
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 7 Detailed Solution
Download Solution PDFदिलेल्याप्रमाणे:
वर्तुळाच्या कमानीची लांबी 4.5π आहे.
त्याद्वारे परिक्रमा केलेल्या क्षेत्राचे क्षेत्रफळ 27π सेमी2 आहे.
वापरलेले सूत्र:
क्षेत्राचे क्षेत्रफळ = θ/360 × πr2
कंसाची लांबी = θ/360 × 2πr
गणना:
प्रश्नानुसार,
⇒ 4.5π = θ/360 × 2πr
⇒ 4.5 = θ/360 × 2r -----------------(1)
⇒ 27π = θ/360 × πr2
⇒ 27 = θ/360 × r2 ---------------(2)
समीकरण करणे (1) ÷ (2)
⇒ 4.5/27 = 2r/πr 2
⇒ 4.5/27 = 2/r
⇒ r = (27 × 2)/4.5
⇒ व्यास = 2r = 24
∴ योग्य उत्तर 24 आहे.
जर समभुज त्रिकोणाची बाजू 34% ने वाढली तर त्याचे क्षेत्रफळ किती टक्के वाढेल?
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 8 Detailed Solution
Download Solution PDFदिलेल्याप्रमाणे:
समभुज त्रिकोणाच्या बाजू 34% ने वाढल्या आहेत.
वापरलेले सूत्र:
प्रभावी वाढ % = Inc.% + Inc.% + (Inc.2/100)
गणना:
प्रभावी वाढ = 34 + 34 + {(34 × 34)/100}
⇒ 68 + 11.56 = 79.56%
∴ योग्य उत्तर 79.56% आहे.
22 सेमी बाजूचा चौरस तयार करण्यासाठी एक तार वाकवली जाते. जर तार वर्तुळ बनवण्यासाठी पुन्हा वाकवली असेल तर त्याची त्रिज्या किती असेल?
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 9 Detailed Solution
Download Solution PDFदिलेले आहे:
चौरसाची बाजू = 22 सेमी
वापरलेले सूत्र:
चौरसाची परिमिती = 4 × a (जिथे a = चौरसाची बाजू)
वर्तुळाचा परीघ = 2 × π × r (जिथे r = वर्तुळाची त्रिज्या)
गणना:
वर्तुळाची त्रिज्या r मानू
⇒ चौरसाची परिमिती = 4 × 22 = 88 सेमी
⇒ वर्तुळाचा परीघ = 2 × π × r
⇒ 88 = 2 × (22/7) × r
⇒
⇒ r = 14 सेमी
∴ आवश्यक परिणाम 14 सेमी असेल.
ताशी 132 किमी वेग राखण्यासाठी कारचे एक चाक प्रति मिनिट किती आवर्तने करेल? जर कारच्या चाकाची त्रिज्या 14 सेमी आहे.
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 10 Detailed Solution
Download Solution PDFदिलेल्याप्रमाणे:
कारच्या चाकाची त्रिज्या = 14 सेमी
कारचा वेग = 132 किमी/तास
वापरलेले सूत्र:
चाकाचा परिघ =
1 किमी = 1000 मीटर
1 मीटर = 100 सेमी
1 तास = 60 मिनिटे
गणना:
एका मिनिटात चाकाने कापलेले अंतर =
चाकाचा परिघ =
∴ एका आवर्तनामध्ये चाकाने व्यापलेले अंतर = 88 सेमी
∴ एका मिनिटात आवर्तनांची संख्या =
∴ त्यामुळे योग्य उत्तर 2500 आहे.
समभुज चौकोनाच्या एका बाजूची लांबी 37 सेमी आहे आणि त्याचे क्षेत्रफळ 840 चौरस सेमी आहे. त्याच्या कर्णांच्या लांबीची बेरीज शोधा.
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 11 Detailed Solution
Download Solution PDFसमजा P आणि Q हे समभुज चौकोनाचे कर्ण आहे,
समभुज चौकोनाचे क्षेत्रफळ = दोन्ही कर्णांचे गुणाकार/ 2,
⇒ 840 = P × Q /2,
⇒ P × Q = 1680,
पायथागोरस प्रमेय वापरून आपणास मिळते,
⇒ (P/2)2 + (Q/2)2 = 372
⇒ P2 + Q2 = 5476
परिपूर्ण चौरस सूत्र वापरून आपणास मिळते,
⇒ (P + Q)2 = P2 + 2PQ + Q2
⇒ (P + Q)2 = 5476 + 2 × 1680
⇒ P + Q = 94
म्हणून पर्याय 4 योग्य आहे.
समद्विभुज त्रिकोण ABC मध्ये, AB = AC = 26 सेमेी आणि BC = 20 सेमेी असल्यास, ABC त्रिकोणाचे क्षेत्रफळ काढा.
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 12 Detailed Solution
Download Solution PDFदिलेल्याप्रमाणे:
समद्विभुज त्रिकोण ABC मध्ये,
AB = AC = 26 सेमी आणि BC = 20 सेमी.
गणना:
ABC या त्रिकोणामध्ये,
∆ADC = 90° (समद्विभुज त्रिकोणातील मध्यबिंदूवर विरुद्ध शिरोबिंदूपासून असमान बाजूपर्यंत रेषेने तयार केलेला कोन 90° आहे)
तर,
AD² + BD² = AB² (पायथागोरस प्रमेयानुसार)
⇒ AD² = 576
⇒ AD = 24
त्रिकोणाचे क्षेत्रफळ = ½(पाया × उंची)
⇒ ½(20 × 24) (त्रिकोणाचे क्षेत्रफळ = (1/2) पाया × उंची)
⇒ 240 सेमी²
∴ योग्य निवड पर्याय 2 आहे.
एक आयताकृती गवताळ भूखंड 112 मीटर लांब आणि 78 मीटर रुंद आहे. भूखंडाच्या आतील बाजूस 2.5 मीटर रुंद एक रस्ता आहे. रस्त्याचे क्षेत्रफळ शोधा.
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 13 Detailed Solution
Download Solution PDFदिल्याप्रमाणे:
बाह्य आयताची लांबी = 112 मीटर
बाह्य आयताची रुंदी = 78 मीटर
रस्त्याची रुंदी = 2.5 मीटर
वापरलेले सूत्र:
रस्त्याचे क्षेत्रफळ = भूखंडाचे क्षेत्रफळ − रस्त्याशिवाय क्षेत्रफळ
आयताचे क्षेत्रफळ = लांबी x रुंदी
गणना:
आकृतीवरून:
आतील आयताची लांबी = (78 - 5) = 73 मीटर
आतील आयताची रुंदी = (112 - 5) = 107 मीटर
रस्त्याचे क्षेत्रफळ = आयताकृती भूखंडाचे क्षेत्रफळ − आतील आयताचे क्षेत्रफळ
⇒ A = (112 x 78) − (107 x 73)
⇒ A = 8736 − 7811
⇒ A = 925 मीटर2
रस्त्याचे क्षेत्रफळ 925 मीटर2 आहे
Alternate Method
वापरलेली संकल्पना:
जर आयताची लांबी = L, रुंदी = B आणि रस्त्याची रुंदी = W
जर रस्ता आयताच्या आत असेल तर
रस्त्याचे क्षेत्रफळ = (L + B - 2W) x 2W
गणना:
प्रश्नानुसार,
L = 112, B = 78 आणि W = 2.5
रस्त्याचे क्षेत्रफळ = (112 + 78 - 5) x 5 = 925 मीटर2
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 14 Detailed Solution
Download Solution PDFदिलेली माहिती:
कुंपण घालण्याची एकूण किंमत = 10080 रुपये
प्रति मीटर कुंपण घालण्याची किंमत = 20 रुपये
वापरलेली संकल्पना:
परिमिती = एकूण किंमत/किंमत प्रति मीटर
फुटपाथचे क्षेत्रफळ = बाहेरील चौरसाचे क्षेत्रफळ - आतील चौरसाचे क्षेत्रफळ.
गणना:
प्रश्नानुसार,
कुंपण घालण्याची एकूण किंमत = 10080
चौरसाची परिमिती = 10080/20 = 504 मीटर
⇒ चौरसाची बाजू= 504/4 = 126 मीटर
फुटपाथची रुंदी = 2 × 3 मीटर = 6 मीटर
आतील चौरसाची बाजू = 126 - 6 = 120 मीटर
फुटपाथचे क्षेत्रफळ = (126 × 126) - (120 × 120)
⇒ फुटपाथचे क्षेत्रफळ = 1476
फुटपाथची किंमत = 1476 × 50 = 73800 रुपये.
∴ फुटपाथची किंमत 73800 रुपये आहे.
जर त्रिकोणाची परिमिती 28 सेमी असेल आणि त्याची आंतरत्रिज्या 3.5 सेमी असेल, तर त्याचे क्षेत्रफळ काय आहे?
Answer (Detailed Solution Below)
Plane Figures Question 15 Detailed Solution
Download Solution PDFत्रिकोणाची अर्धपरिमिती (s) = 28/2 = 14
आपल्याला माहित आहे की,
त्रिकोणाचे क्षेत्रफळ = आंतरत्रिज्या × S = 3.5 × 14 = 49 सेमी2