క.సా.గు MCQ Quiz in తెలుగు - Objective Question with Answer for LCM - ముఫ్త్ [PDF] డౌన్‌లోడ్ కరెన్

Last updated on Jun 24, 2025

పొందండి క.సా.గు సమాధానాలు మరియు వివరణాత్మక పరిష్కారాలతో బహుళ ఎంపిక ప్రశ్నలు (MCQ క్విజ్). వీటిని ఉచితంగా డౌన్‌లోడ్ చేసుకోండి క.సా.గు MCQ క్విజ్ Pdf మరియు బ్యాంకింగ్, SSC, రైల్వే, UPSC, స్టేట్ PSC వంటి మీ రాబోయే పరీక్షల కోసం సిద్ధం చేయండి.

Latest LCM MCQ Objective Questions

క.సా.గు Question 1:

రెండు సంఖ్యల కసాగు 84. ఆ సంఖ్యలు 2:3 నిష్పత్తిలో ఉన్నట్లయితే, ఆ సంఖ్యల మొత్తం:

  1. 25
  2. 40
  3. 70
  4. 60

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 70

LCM Question 1 Detailed Solution

ఇవ్వబడింది:

రెండు సంఖ్యల కసాగు 84

సంఖ్యలు 2:3 నిష్పత్తిలో ఉన్నాయి

ఉపయోగించిన సూత్రం:

సంఖ్యలు 2x మరియు 3x అనుకుందాం.

2x మరియు 3x ల కసాగు = 6x

గణన:

ఇవ్వబడిన కసాగు = 84

⇒ 6x = 84

⇒ x = 84 / 6

⇒ x = 14

సంఖ్యలు 2x మరియు 3x

⇒ సంఖ్యలు 2 x 14 మరియు 3 x 14

⇒ సంఖ్యలు 28 మరియు 42

⇒ సంఖ్యల మొత్తం = 28 + 42

⇒ సంఖ్యల మొత్తం = 70

∴ సరైన సమాధానం ఎంపిక (3).

క.సా.గు Question 2:

24, 42 మరియు 56 ల క.సా.గు :

  1. 186
  2. 168
  3. 618
  4. 816

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 168

LCM Question 2 Detailed Solution

ఇవ్వబడింది:

సంఖ్యలు: 24, 42, 56

ఉపయోగించిన సూత్రం:

క.సా.గు (కనిష్ఠ సామాన్య గుణిజం) = రెండు లేదా అంతకంటే ఎక్కువ సంఖ్యలకు గుణకంగా ఉండే చిన్న సంఖ్య.

గణన:

ప్రధాన కారణాంక విభజన:

24 = 23 x 31

42 = 21 x 31 x 71

56 = 23 x 71

ప్రతి సంఖ్య యొక్క కారణాంక విభజనలో ఉన్న ప్రతి ప్రధాన సంఖ్య యొక్క అత్యధిక ఘాతాంకాన్ని తీసుకోవడం ద్వారా క.సా.గు కనుగొనబడుతుంది.

క.సా.గు = 23 x 31 x 71

క.సా.గు = 8 x 3 x 7

⇒ క.సా.గు = 168

24, 42 మరియు 56 ల క.సా.గు 168.

క.సా.గు Question 3:

84, 105 మరియు 140 ల క.సా.గు.:

  1. 360
  2. 240
  3. 120
  4. 420

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 420

LCM Question 3 Detailed Solution

ఇవ్వబడింది:

84, 105 మరియు 140 ల క.సా.గు.

ఉపయోగించిన సూత్రం:

క.సా.గు.ను ఈ సూత్రాన్ని ఉపయోగించి లెక్కించవచ్చు:

క.సా.గు(a, b, c) = క.సా.గు(క.సా.గు(a, b), c)

లెక్కలు:

మొదట, 84 మరియు 105 ల క.సా.గు.ను కనుగొనండి.

84 యొక్క ప్రధాన కారణాంక విభజన = 22 x 3 x 7

105 యొక్క ప్రధాన కారణాంక విభజన = 3 x 5 x 7

క.సా.గు(84, 105) = 22 x 3 x 5 x 7 = 420

ఇప్పుడు, 420 మరియు 140 ల క.సా.గు.ను కనుగొనండి.

140 యొక్క ప్రధాన కారణాంక విభజన = 22 x 5 x 7

క.సా.గు(420, 140) = 22 x 3 x 5 x 7 = 420

∴ సరైన సమాధానం 4వ ఎంపిక.

క.సా.గు Question 4:

ఆరు గంటలు ఒకేసారి మోగడం ప్రారంభిస్తాయి మరియు వరుసగా 2, 4, 6, 8, 10 మరియు 12 సెకన్ల వ్యవధిలో మోగుతాయి. 30 నిమిషాల్లో, అవి ఎన్నిసార్లు కలిసి మోగుతాయి?

  1. 4
  2. 10
  3. 15
  4. 16

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 15

LCM Question 4 Detailed Solution

ఇవ్వబడింది:

ఆరు గంటలు ఒకేసారి మోగడం ప్రారంభిస్తాయి మరియు వరుసగా 2, 4, 6, 8, 10, మరియు 12 సెకన్ల వ్యవధిలో మోగుతాయి.

ఉపయోగించిన సూత్రం:

30 నిమిషాల్లో అవి ఎన్నిసార్లు కలిసి మోగుతాయో కనుగొనడానికి, వాటి వ్యవధుల కనిష్ట సామాన్య గుణకం (LCM)ని కనుగొనాలి.

గణన:

వ్యవధులు: 2, 4, 6, 8, 10, 12

2, 4, 6, 8, 10, 12 ల LCM

ప్రధాన కారణాంక విభజన:

2 = 2

4 = 22

6 = 2 x 3

8 = 23

10 = 2 x 5

12 = 22 x 3

LCM ప్రతి ప్రధాన కారణాంకం యొక్క అత్యధిక ఘాతం:

LCM = 23 x 3 x 5 = 8 x 3 x 5 = 120 సెకన్లు

30 నిమిషాలు = 30 x 60 = 1800 సెకన్లు

అవి కలిసి మోగుతున్న సార్లు:

⇒ 1800 / 120 = 15

⇒ అవి 30 నిమిషాల్లో 15 సార్లు కలిసి మోగుతాయి.

∴ సరైన సమాధానం ఎంపిక (3).

క.సా.గు Question 5:

ఇచ్చిన భిన్నాల కనిష్ఠ సామాన్య గుణకం (LCM) ______.

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 :

LCM Question 5 Detailed Solution

ఇచ్చినవి:

భిన్నాలు: 1/3, 7/6, 5/9, 4/27, 8/15

ఉపయోగించిన సూత్రం:

భిన్నాల క.సా.గు లెక్కించే విధానం:

భిన్నాల క.సా.గు = లవాల క.సా.గు / హారాల గ.సా.భా

గణనలు:

దశ 1: లవాలు మరియు హారాలను గుర్తించండి:

లవాలు: 1, 7, 5, 4, 8

హారాలు: 3, 6, 9, 27, 15

దశ 2: లావాల క.సా.గు లెక్కించండి:

(1, 7, 5, 4, 8)ల క.సా.గు = 280

దశ 3: హారాల గ.సా.భా లెక్కించండి:

(3, 6, 9, 27, 15)ల గ.సా.భా = 3

దశ 4: భిన్నాల LCM లెక్కించండి:

క.సా.గు = వాల క.సా.గు / హారాల గ.సా.భా

క.సా.గు = 280 / 3

ఇచ్చిన భిన్నాల క.సా.గు 280/3.

Top LCM MCQ Objective Questions

నాలుగు గంటలు వరుసగా 12 సెకన్లు, 15 సెకన్లు, 20 సెకన్లు మరియు 30 సెకన్ల వ్యవధిలో మోగుతాయి. అవి 8 గంటల్లో కలిసి ఎన్నిసార్లు మోగుతాయి?

  1. 481
  2. 480
  3. 482
  4. 483

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 481

LCM Question 6 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చిన దత్తాంశం:

నాలుగు గంటలు మోగే సమయం 12 సెకన్లు, 15 సెకన్లు, 20 సెకన్లు, 30 సెకన్లు

సాధన:

నాలుగు గంటలు మోగే సమయం 12 సెకన్లు, 15 సెకన్లు, 20 సెకన్లు, 30 సెకన్లు

ఇప్పుడు మనం క.సా.గు సమయ విరామం తీసుకోవాలి

⇒ (12, 15, 20, 30) = 60 LCM

8 గంటల్లో మొత్తం సెకన్లు = 8 × 3600 = 28800

గంట మోగిన సమయాల సంఖ్య = 28800/60

⇒ గంట మోగిన సమయాల సంఖ్య = 480

ఇప్పుడు,

మొదటి మోత దానికి కలిపి నందున మనం అందులో 1ని కలపాలి

⇒ గంట మోగిన సమయాల సంఖ్య = 481

∴ 8 గంటల్లో గంట 481 సార్లు మోగుతుంది

Hint

ఈ రకమైన ప్రశ్నలలో, మేము ఎల్లప్పుడూ  క.సా.గులో 1ని జోడించాలి ఎందుకంటే మనము ఎల్లప్పుడూ ప్రారంభ మోతను మరచిపోతాము.

రెండు సంఖ్యల యొక్క క.సా.గు మరియు గ.సా.భా 24 మరియు 168 మరియు సంఖ్యలు 1 ∶ 7 నిష్పత్తిలో ఉన్నాయి. రెండు సంఖ్యలలో గరిష్ట సంఖ్యను కనుగొనండి.

  1. 168
  2. 144
  3. 108
  4. 72

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 168

LCM Question 7 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చినది:

గ.సా.భా = 24

క.సా.గు = 168

సంఖ్యల నిష్పత్తి = 1 7.

ఫార్ములా:

సంఖ్యల ఉత్పత్తి = క.సా.గు× గ.సా.భా

లెక్కింపు:

సంఖ్యలు x మరియు 7x గా ఉండనివ్వండి.

x × 7x = 24 × 168

⇒ x2 = 24 × 24

⇒ x = 24

గరిష్ట సంఖ్య = 7x = 24 × 7 = 168.

550 మరియు 700 మధ్య ఉన్న సంఖ్యల మొత్తాన్ని కనుగొనండి, వాటిని 12, 16 మరియు 24 ద్వారా భాగించినప్పుడు, ప్రతి సందర్భంలో శేషం 5ని ఇవ్వాలి.

  1. 1980
  2. 1887
  3. 1860
  4. 1867

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 1887

LCM Question 8 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చిన దత్తాంశం:

550 మరియు 700 మధ్య సంఖ్య అంటే వాటిని 12, 16 మరియు 24తో భాగించినప్పుడు, ప్రతి సందర్భంలో శేషం 5ని ఇవ్వాలి

ఉపయోగించిన కాన్సెప్ట్:

క.సా.గు అనేది కనిష్ట సామాన్య గుణకంను కనుగొనే పద్ధతి

సాధన:

⇒ 12, 16, మరియు 24 = 48 యొక్క క.సా.గు

500 కంటే 48 పెద్దవి, శేషం 5 ఇచ్చును

⇒ 1వ సంఖ్య = 48 x 12 + 5 = 581

⇒ 2వ సంఖ్య = 48 x 13 + 5 = 629

⇒ 3వ సంఖ్య = 48 x 14 + 5 = 677

⇒ ఈ సంఖ్యల మొత్తం = 581 + 629 + 677 = 1887

⇒ కాబట్టి, సంఖ్యల మొత్తం 1887.


 సత్వరమార్గ ట్రిక్
 ఎంపిక తొలగించే పద్ధతి: మూడు సంఖ్యల మొత్తం ఇవ్వబడినందున, ఎంపిక 15లో ప్రతి నో మీన్స్‌లో 5 యొక్క మిగిలిన భాగాన్ని తీసివేయండి.

ఈ సందర్భంలో మాత్రమే 3, ఏ సాధ్యం కేసు

కాబట్టి మనం 15ని తీసివేసి, ఆపై 16 మరియు 3 యొక్క భాగస్వామ్యాన్ని తనిఖీ చేయాలి.

 

యొక్క క.సా.గు. కనుగొనండి?

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 :

LCM Question 9 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఉపయోగించిన భావన:

భిన్నం యొక్క క.సా.గు = న్యూమరేటర్ యొక్క క.సా.గు/ హారం యొక్క గ.సా.భా

లెక్కింపు:

=

⇒ (1, 5, 5) = 5 యొక్క క.సా.గు

⇒ గ.సా.భా ఆఫ్ (2, 6, 4) = 2

= 5/2

∴ సరైన సమాధానం 5/2.

Mistake Points  దయచేసి క.సా.గు అంటే అతి తక్కువ సాధారణ గుణకం అని గుర్తుంచుకోండి. క.సా.గు అనేది అన్ని ఇవ్వబడిన సంఖ్యలతో పూర్తిగా భాగించబడే అత్యల్ప సంఖ్య (2/4, 5/6, 10/8).

ఈ రకమైన ప్రశ్నలలో, మీరు వాటి సూత్రాలను ఉపయోగించే ముందు మీరు భిన్నాలను వాటి అత్యల్ప రూపాలకు తగ్గించారని నిర్ధారించుకోండి, లేకుంటే, మీరు తప్పు సమాధానాన్ని పొందవచ్చు.

మేము భిన్నాలను వాటి అత్యల్ప రూపాలకు తగ్గించకపోతే, క.సా.గు 5 అయితే ఈ 3 సంఖ్యల క.సా.గు 5/2.

0.126, 0.36 మరియు 0.96 ల క.సా.గు. ఎంత?

  1. 2.016
  2. 201.60
  3. 20.16
  4. 20160

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 20.16

LCM Question 10 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇవ్వబడింది:

ఇవ్వబడిన సంఖ్యలు = 0.126, 0.36 మరియు 0.96

ఉపయోగించిన భావన:

భిన్నాల క.సా.గు. 

గణన:

0.126 = 

0.36 = 

0.96 = 

(\({126 \over 1000}\)) ల క.సా.గు. =  = 

(0.126, 0.36, 0.96) ల క.సా.గు. = 20.16

∴ 0.126, 0.36 మరియు 0.96 ల క.సా.గు. 20.16.

16, 10, 12 మరియు 27తో భాగించినప్పుడు ప్రతి సందర్భంలోనూ 9 శేషం ఉండి, 13తో భాగించబడే కనిష్ట సంఖ్య యొక్క అంకెల మొత్తం ఎంత?

  1. 19
  2. 17
  3. 16
  4. 18

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 18

LCM Question 11 Detailed Solution

Download Solution PDF

గణన:

16 = 2 × 2 × 2 × 2

10 = 2 × 5

12 = 2 × 2 × 3

27 = 3 × 3 × 3

LCM = 2 × 2 × 2 × 3 × 3 × 3 × 5 = 2160

మిగిలిన 9ని వదిలివేసే ముందు, అవసరమైన సంఖ్య 2169.

2169/13 = 166.84

కాబట్టి, ఇది 13చే భాగించదగినది కాదు.

2160 × 2 = 4320 + 9 = 4329

⇒ 4329 ÷ 13 = 333

సరైన సంఖ్య 4329.

అంకెల మొత్తం = 4 + 3 + 2 + 9

∴ ఈ అంకెల మొత్తం 18.

క్రింద ఇచ్చిన డేటా కోసం, బహుళకం, మాధ్యమం మరియు మధ్యస్థం యొక్క క.సా.గు కనుగొనండి.
 

7, 2, 10, 4, 3, 12, 8, 4, 6, 4

  1. 20
  2. 60
  3. 12
  4. 30

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 60

LCM Question 12 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చిన:ది

7, 2, 10, 4, 3, 12, 8, 4, 6, 4

ఉపయోగించిన ఫార్ములా:

బహుళకం - డేటా సమితిలో చాలా తరచుగా కనిపించే విలువ బహుళకం.

మాధ్యమం = డేటా మొత్తం / డేటా సంఖ్య

మధ్యస్థం = డేటా సమితి సమానంగా ఉన్నప్పుడు = {(n / 2) వ + (n / 2 + 1) వ} / 2

లెక్కింపు:

7, 2, 10, 4, 3, 12, 8, 4, 6, 4

మొదట డేటా ఆరోహణ క్రమంలో ఏర్పాటు చేస్తుంది

2, 3, 4, 4, 4, 6, 7, 8, 10, 12

డేటా సమితిలో చాలా తరచుగా కనిపించే విలువ బహుళకం.

బహుళకం = 4

మాధ్యమం = డేటా మొత్తం / డేటా సంఖ్య

⇒ (2 + 3 + 4 + 4 + 4 + 6 + 7 + 8 + 10 + 12)/10

⇒ 60/10

⇒ 6

మధ్యస్థం = డేటా సమితి సమానంగా ఉన్నప్పుడు = {(n / 2) వ + (n / 2 + 1) వ} / 2

⇒ {(10/2)th + (10/2 + 1)th}/2

⇒ (5th + 6th)/2

⇒ 10/2

⇒ 5

బహుళకం, మాధ్యమం మరియు మధ్యస్థం యొక్క క.సా.గు

5 5, 6, 4 యొక్క క.సా.గు

⇒ 3 × 4 × 5

⇒ 60

మధ్యమం, సగటు మరియు బహుళకం యొక్క క.సా.గు 60.

 Confusion Pointsఇక్కడ 5వ పదం మరియు 6వ పదం యొక్క విలువ మధ్యమం గణన సమయంలో 2తో భాగించబడుతుంది.

12, 15 మరియు 25 ద్వారా భాగించబడే అతి చిన్న 6-అంకెల సంఖ్యను 9తో భాగించినప్పుడు శేషాన్ని నుగొనండి.

  1. 3
  2. 1
  3. 2
  4. 0

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 3

LCM Question 13 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చిన విలువలు: 12, 15 మరియు 25 ద్వారా భాగించబడే సంఖ్య

భావన:

సంఖ్య అనేది 12, 15 మరియు 25 యొక్క అతి కనిష్ట సామాన్య గుణిజం (LCM). శేషం అనేది ఒక సంఖ్యను 9తో భాగించినప్పుడు అదేవిధంగా దాని అంకెల మొత్తాన్ని 9తో భాగించినప్పుడు వచ్చే శేషం వలె ఉంటుంది.

గణన:

⇒ 12, 15 మరియు 25 యొక్క క.సా.గు 300. 300తో భాగించబడే అతి చిన్న 6-అంకెల సంఖ్య 100200.

⇒ 100200 అంకెల మొత్తం = 1 + 0 + 0 + 2 + 0 + 0 = 3 

⇒ 3ని 9 తో భాగించినప్పుడు శేషం = 3

కాబట్టి, శేషం అనేది 12, 15 మరియు 25తో భాగించబడే అతి చిన్న 6-అంకెల సంఖ్యను 9తో భాగిస్తే శేషం 3.

Alternate Method 

12, 15 మరియు 25 యొక్క క.సా.గు= 300.

మరియు

300 × 334 = 100200

కాబట్టి, 12, 15 మరియు 25 ద్వారా విభజించబడిన అతిచిన్న 6-అంకెల సంఖ్య = 100200

100200 ను 9 తో విభజించినప్పుడు శేషం:

100200 = 9 × 11133 + 3

శేషం= 3.

400 మరియు 600 మధ్య ఉన్న సంఖ్యల మొత్తాన్ని కనుక్కోండి, అవి 6, 12 మరియు 16తో భాగించబడినప్పుడు, శేషం ఉండదు?

  1. 2620
  2. 2016
  3. 2026
  4. 2610

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 2016

LCM Question 14 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చిన:

మనం 400 - 600 పరిధిలోని సంఖ్యల మొత్తాన్ని కనుగొనాలి, అవి ప్రతి 6, 12 మరియు 16 ద్వారా భాగించబడతాయి.

భావన:

క.సా.గు (కనిష్ట సామాన్య గుణిజం)

గణన:

క.సా.గు (6, 12, 16) = 48

అవసరమైన సంఖ్యలు 48k రూపంలో ఉంటాయి, ఇక్కడ k అనేది సహజ సంఖ్య.

k = 9 కోసం, 48k = 48 x 9 = 432

k = 10 కోసం, 48k = 48 x 10 = 480

k = 11 కోసం, 48k = 48 x 11 = 528

k = 12. 48k = 48 x 12 = 576

∴ ఈ 4 సంఖ్యల అంటే 432, 480, 528 మరియు 576 మొత్తం 2016.

ప్రతి 48 సెకన్లు, 72 సెకన్లు మరియు 108 సెకన్ల తర్వాత 3 వేర్వేరు రోడ్ క్రాసింగ్ల వద్ద ట్రాఫిక్ లైట్లు మారుతాయి. ఉదయం 8:20 గంటలకు అవన్నీ ఒకేసారి మారితే, అవి మళ్లీ ఏ సమయంలో మారుతాయి?

  1. 9:12 am
  2. 8:27 am
  3. 8:33 am
  4. 8:40 am

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 8:27 am

LCM Question 15 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చినది:

మూడు వేర్వేరు రోడ్ క్రాసింగ్‌ల వద్ద ట్రాఫిక్ లైట్ ప్రతి 48 సెకన్లు, 72 సెకన్లు మరియు 108 సెకన్లకు మారుతుంది.

ఉపయోగించిన సూత్రం:

ఇచ్చిన కాలానికి సంబంధించిన క.సా.గు తీసుకోండి.

గణనలు:

48, 72, 108 యొక్క క.సా.గు

48 = 2 × 2 × 2 × 2 × 3 కారణాంకాలు

72 = 2 × 2 × 2 × 3 × 3 కారణాంకాలు

108 = 2 × 2 × 3 × 3 × 3 కారణాంకాలు

అవసరమైన క.సా.గు = (2 × 2 × 2 × 2 × 3 × 3 × 3) = 432

432 సెకన్ల తర్వాత, అవి ఏకకాలంలో మారుతాయి.

ఇప్పుడు, 432 సెకన్లను నిమిషాలు మరియు సెకన్ల పరంగా మార్చడం,  = 7 నిమిషాల 12 సెకన్లు (ఇక్కడ, 1 నిమిషం = 60 సెకన్లు)

అవసరమైన సమయం = 8 గంటల 20 నిమిషాలు + 7 నిమిషాల 12 సెకన్లు

= 8 గంటల 27 నిమిషాల 12 సెకన్లు

అందువల్ల, 8:27:12 am = 8:27 am కి లైట్లు ఏకకాలంలో మారుతాయి.

∴ సమాధానం 8:27 am

Hot Links: teen patti joy vip teen patti diya teen patti casino teen patti joy apk